Nítorí pé àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun ló ń darí rẹ̀, ìwọ̀n ìdàgbàsókè ilé iṣẹ́ ibùdó gbigba agbára ní China ń tẹ̀síwájú láti yára sí i. A retí pé ìdàgbàsókè ilé iṣẹ́ ibùdó gbigba agbára yóò tún yára sí i ní ọdún díẹ̀ sí i. Àwọn ìdí wọ̀nyí ni wọ̀nyí:
1) iye titẹ si inu awọn ọkọ ayọkẹlẹ agbara tuntun ni Ilu China yoo pọ si siwaju sii, o si le de 45% ni ọdun 2025;
2) ipin ibudo ọkọ ayọkẹlẹ yoo tun dinku lati 2.5:1 si 2:1;
3) Àwọn orílẹ̀-èdè Yúróòpù àti Amẹ́ríkà ń tẹ̀síwájú láti mú kí ìtìlẹ́yìn ìlànà pọ̀ sí i fún àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ agbára tuntun, a sì retí pé àwọn ọjà Yúróòpù àti Amẹ́ríkà yóò máa ní ìwọ̀n ìdàgbàsókè gíga ní ọjọ́ iwájú;
4) ipin ọkọ-si-opo ni awọn orilẹ-ede Yuroopu ati Amẹrika si tun ga, ati pe aye nla wa fun idinku.
Nínú ọ̀ràn yìí, àwọn ilé iṣẹ́ China ń wá ọ̀nà láti wọ inú ọjà Yúróòpù àti Amẹ́ríkà, wọ́n sì ń retí pé kí wọ́n mú ìpín ọjà wọn kárí ayé pọ̀ sí i pẹ̀lú iṣẹ́ tó ga.
Ìdàgbàsókè kíákíá ti títà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun ni ìdí pàtàkì fún ìdàgbàsókè àwọn ibùdó gbigba agbára. Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun ní China ti wọ inú ìpele ìdàgbàsókè kíákíá ti ìwọ̀n ńlá àti dídára, àti agbára ìdarí ìdàgbàsókè ilé iṣẹ́ ti yípadà láti àwọn ìlànà ìjọba sí ìbéèrè ọjà. Ìmọ̀ ẹ̀rọ àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tuntun ń dàgbà sí i, iye àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ oníná sì ń tẹ̀síwájú láti pọ̀ sí i. Ní ọdún 2022, iye títà àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ oníná ti gòkè sí 5.365 mílíọ̀nù, iye àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ sì ti dé mílíọ̀nù 13.1. Gẹ́gẹ́ bí Ẹgbẹ́ Àwọn Aṣelọpọ Ọkọ̀ Ayọ́kẹ́lẹ́ ti China ti sọ, a retí pé iye títà àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ oníná tuntun ní China yóò dé mílíọ̀nù 9 ní ọdún 2023.
Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, kíkọ́ àwọn ibùdó gbigba agbára ní China ti dàgbàsókè kíákíá. Ní ọdún 2022, ìbísí ọdọọdún nínú ètò gbigba agbára jẹ́ 2.593 mílíọ̀nù ẹ̀rọ, lára èyí tí àwọn ibùdó gbigba agbára gbogbogbò ti pọ̀ sí i ní 91.6% lọ́dọọdún, àti àwọn ibùdó gbigba agbára àdáni tí ń lo àwọn ọkọ̀ ti pọ̀ sí i ní 225.5% lọ́dọọdún. Ní oṣù Kejìlá ọdún 2022, iye àpapọ̀ ètò gbigba agbára ní China jẹ́ 5.21 mílíọ̀nù ẹ̀rọ, ìbísí ọdọọdún ti 99.1%.
Ọkọ̀ amúná tuntun ní ọjà Yúróòpù àti Amẹ́ríkà ti ní ìdàgbàsókè gíga ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí. Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí Marklines, ní ọdún 2021, àpapọ̀ ọkọ̀ amúná tuntun tó tó mílíọ̀nù 2.2097 ni wọ́n ti tà ní àwọn orílẹ̀-èdè pàtàkì ní Yúróòpù, ìbísí ọdún kan sí ọdún kan ti 73%. Àròpọ̀ ọkọ̀ amúná tuntun tó tó 666,000 ni wọ́n ti tà ní Amẹ́ríkà, ìbísí ọdún kan sí ọdún kan ti 100%. Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, àwọn orílẹ̀-èdè Yúróòpù àti Amẹ́ríkà ti ń mú kí ìtìlẹ́yìn ìlànà wọn fún àwọn ọkọ̀ amúná tuntun pọ̀ sí i nígbà gbogbo, a sì ń retí pé àwọn ọjà ọkọ̀ amúná tuntun ti Yúróòpù àti Amẹ́ríkà yóò máa ní ìdàgbàsókè gíga ní ọjọ́ iwájú. International Energy Agency sọ tẹ́lẹ̀ pé a ń retí pé títà ọkọ̀ amúná kárí ayé yóò tó mílíọ̀nù 14 ní ọdún 2023. Ìdàgbàsókè tó lágbára yìí túmọ̀ sí wípé ìpín àwọn ọkọ̀ amúná nínú ọjà ọkọ̀ amúná gbogbo ti pọ̀ sí i láti nǹkan bí 4% ní ọdún 2020 sí 14% ní ọdún 2022, a sì ń retí pé yóò tún pọ̀ sí i sí 18% ní ọdún 2023.
Ìdàgbàsókè àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ agbára tuntun ní Yúróòpù àti Amẹ́ríkà yára díẹ̀, ìpíndọ́gba àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ gbogbogbòò sí àwọn ibùdó gbigba agbára sì wà ní gíga. Ìlọsíwájú ìkọ́lé àwọn ibùdó gbigba agbára ní Yúróòpù àti Amẹ́ríkà kò sí níbẹ̀ mọ́, ìpíndọ́gba àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ sí àwọn ibùdó gbigba agbára sì ga ju ti China lọ. Ìpíndọ́gba àwọn ibùdó ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ ní Yúróòpù ní ọdún 2019, 2020, àti 2021 jẹ́ 8.5, 11.7, àti 15.4, ní ìtẹ̀léra, nígbà tí àwọn ní Amẹ́ríkà jẹ́ 18.8, 17.6, àti 17.7. Nítorí náà, ìpíndọ́gba àwọn ibùdó ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ ní Yúróòpù àti Amẹ́ríkà ní àyè ńlá fún ìdínkù, èyí tí ó fihàn pé àyè púpọ̀ ṣì wà fún ìdàgbàsókè nínú ẹ̀ka ilé iṣẹ́ ibùdó gbigba agbára.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-05-2023