Pẹ̀lú ìdàgbàsókè kíákíá ti ọjà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ iná mànàmáná (EV) jákèjádò Yúróòpù, àwọn aláṣẹ àti àwọn ilé-iṣẹ́ àdáni ti ń ṣiṣẹ́ kára láti bá ìbéèrè tó ń pọ̀ sí i fún àwọn ètò ìgbara owó. Ìgbìyànjú ti European Union fún ọjọ́ iwájú tó dára jù pẹ̀lú ìlọsíwájú nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ EV ti yọrí sí ìdàgbàsókè owó nínú àwọn iṣẹ́ àgbékalẹ̀ ibùdó ìgbara owó jákèjádò agbègbè náà.
Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, ọjà ibùdó gbigba agbara ní Yúróòpù ti rí ìdàgbàsókè tó yanilẹ́nu, bí àwọn ìjọba ṣe ń gbìyànjú láti mú àwọn ìlérí wọn ṣẹ láti dín èéfín erogba kù àti láti kojú ìyípadà ojúọjọ́. Àdéhùn Green ti European Commission, ètò tó lágbára láti sọ Yúróòpù di àgbègbè àkọ́kọ́ tí kò ní ojúọjọ́ tó bẹ́ẹ̀ ní ọdún 2050, ti mú kí ọjà EV yára sí i. Ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè ló ti ṣe aṣáájú nínú iṣẹ́ yìí. Fún àpẹẹrẹ, Jámánì ń gbèrò láti gbé àwọn ibùdó gbigba agbara ní gbogbogbòò mílíọ̀nù kan kalẹ̀ ní ọdún 2030, nígbà tí Faransé ń gbèrò láti fi àwọn ibùdó gbigba agbara 100,000 sílẹ̀ ní àkókò kan náà. Àwọn ètò wọ̀nyí ti fa àwọn ìdókòwò ìjọba àti ti ara ẹni mọ́ra, wọ́n sì ń mú kí ọjà tó lágbára wà níbi tí àwọn oníṣòwò àti àwọn oníṣòwò ti ń fẹ́ láti lo àwọn àǹfààní.
Idókòwò sí ẹ̀ka ibùdó gbigba agbara tún ti gba ìfàmọ́ra nítorí pé àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ iná mànàmáná ń pọ̀ sí i láàrín àwọn oníbàárà. Bí ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ ṣe ń yípadà sí ìdúróṣinṣin, àwọn olùpèsè pàtàkì ń yípadà sí ṣíṣe àwọn EV, èyí tí ó ń yọrí sí ìbéèrè fún àwọn ẹ̀rọ gbigba agbara. Àwọn ojútùú gbigba agbara tuntun, bíi àwọn chargers tí ó yára púpọ̀ àti àwọn ètò gbigba agbara ọlọ́gbọ́n, ni a ń gbé kalẹ̀ láti kojú ọ̀rọ̀ ìrọ̀rùn àti iyàrá gbigba agbara. Ní ìbámu pẹ̀lú èyí, ọjà EV ti ilẹ̀ Yúróòpù ti ní ìdàgbàsókè pàtàkì. Ní ọdún 2020, ìforúkọsílẹ̀ EV ní Yúróòpù kọjá àmì mílíọ̀nù kan, ìbísí ìyanu ti 137% ní ìfiwéra pẹ̀lú ọdún tí ó kọjá. A retí pé ìlọsíwájú yìí yóò ga sí i bí àwọn ìlọsíwájú nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ bátírì ṣe ń mú kí ìwọ̀n ìwakọ̀ àwọn EV pọ̀ sí i àti dín iye owó wọn kù.
Láti ṣètìlẹ́yìn fún ìdàgbàsókè tó gbayì yìí, Ilé Ìfowópamọ́ Ilẹ̀ Yúróòpù ti ṣe ìlérí láti pín owó tó pọ̀ fún ìdàgbàsókè àwọn ètò ìgba owó, ní pàtàkì sí àwọn ibi gbogbogbòò bí àwọn ọ̀nà ńlá, àwọn ibi ìdúró ọkọ̀, àti àwọn ibi ìtajà ìlú. Ìfowópamọ́ yìí ń fún àwọn ẹ̀ka àdáni níṣìírí, èyí sì ń jẹ́ kí àwọn iṣẹ́ àgbékalẹ̀ ibùdó gbigba owó pọ̀ sí i láti gbèrú àti láti mú kí ọjà náà túbọ̀ lágbára sí i.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ iná mànàmáná ń tẹ̀síwájú láti máa fà mọ́ra, àwọn ìpèníjà ṣì wà. Ìṣọ̀kan àwọn ètò ìgbékalẹ̀ agbára sínú àwọn agbègbè ibùgbé, ìfẹ̀sí àwọn nẹ́tíwọ́ọ̀kì tí ó lè ṣiṣẹ́ pọ̀, àti ìdàgbàsókè àwọn orísun agbára tí a lè sọ di tuntun láti fi agbára fún àwọn ibùdó náà jẹ́ díẹ̀ lára àwọn ìdènà tí ó yẹ kí a yanjú.
Síbẹ̀síbẹ̀, ìyàsímímọ́ Yúróòpù sí ìdúróṣinṣin àti ìfaramọ́ sí gbígba EV ń ṣí ọ̀nà sílẹ̀ fún ọjọ́ iwájú tó dára jù àti tó ṣeé gbé. Ìlọsókè nínú àwọn iṣẹ́ àgbékalẹ̀ ibùdó gbigba agbára àti ìdókòwò tó ń pọ̀ sí i nínú ọjà EV ń ṣẹ̀dá nẹ́tíwọ́ọ̀kì ìrànlọ́wọ́ tí yóò mú kí àyíká ìrìnnà tó mọ́ ní ilẹ̀ náà pọ̀ sí i láìsí àní-àní.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Keje-27-2023