17 ga Nuwamba, 2023
Rahotanni sun ce, adadin motocin lantarki da yawa sun bayyana a bikin baje kolin motocin Japan Mobility da aka gudanar a wannan makon, amma Japan ma tana fuskantar matsalar rashin kayan caji sosai.
A cewar bayanai daga Enechange Ltd., Japan tana da matsakaicin tashar caji guda ɗaya ga kowane mutum 4,000, yayin da rabon ya fi yawa a Turai, Amurka da China, inda mutane 500 ke da mutane 600, 600 a Amurka da kuma 1,800 a China.
Wani ɓangare na dalilin rashin isasshen kayan aikin caji na Japan shine ƙalubalen sake gyara tsoffin gine-gine, domin ana buƙatar amincewar mazauna su shigar da na'urorin caji a cikin gidaje. Duk da haka, sabbin ci gaba suna ƙara yawan kayan aikin caji don jawo hankalin masu mallakar na'urorin EV.
Masu motocin Japan za su yi matukar damuwa lokacin da suke tukin motocin lantarki masu nisa a Japan. Yawancin wuraren hutu na manyan hanyoyi suna da tashoshin caji masu sauri ɗaya zuwa uku, amma galibi suna cike kuma suna kan layi.
A wani bincike da aka gudanar kwanan nan, masu amfani da wutar lantarki na Japan sun nuna damuwa fiye da kowace ƙasa game da yaɗuwar na'urorin caji na EV, inda kusan kashi 40% na waɗanda suka amsa suka nuna damuwa game da rashin isassun kayayyakin caji. Domin magance matsalar, gwamnatin Japan ta ninka burinta na gina tashoshin caji na motocin lantarki 300,000 a faɗin ƙasar nan da shekarar 2030, inda ta samar da yen biliyan 17.5 ($117 miliyan) ga masu aiki a wannan shekarar kuɗi. Babban tallafin ya ninka na shekarar kuɗi ta baya sau uku.
Kamfanonin kera motoci na Japan suna kuma ɗaukar matakai don hanzarta sauyawa zuwa motocin lantarki. Kamfanin Honda Motor Co yana shirin kawo ƙarshen sayar da motoci masu amfani da fetur nan da shekarar 2040, yayin da kamfanin Nissan Motor Co ke da niyyar ƙaddamar da samfuran lantarki guda 27 nan da shekarar 2030, ciki har da motocin lantarki guda 19. Kamfanin Toyota Motor Corp. ya kuma kafa manyan manufofin tallace-tallace na sayar da motoci masu amfani da batir miliyan 1.5 nan da shekarar 2026 da kuma miliyan 3.5 nan da shekarar 2030.
Lokacin Saƙo: Nuwamba-08-2023


